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Utangulizi
Bodi ya usajili wa 

Makandarasi (CRB) ni 
taasisi ya umma chini ya 
Wizara ya Ujenzi Uchukuzi 
na Mawasiliano (sekta ya 
Ujenzi), iliyoanzishwa kwa 
sheria ya Bunge namba 17 
ya mwaka 1997 iliyofanyiwa 
mabadiliko (as amended). 

Majukumu makuu ya 
Bodi ni pamoja na;

i. Kusajili Makandarasi wa 
aina zote

ii. Kuratibu shughuli na 
mwenendo wa Makandarasi  
na 

iii.Kujenga uwezo wa 
makandarasi  wa ndani.                                                                                                                                         

 Bodi, katika utekelezaji 
wa majukumu yake 
mbalimbali kwa niaba ya 
serikali, inayo mafanikio ya 
kujivunia yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka 
mitano, yaani mwaka  2015 
hadi 2020. Mafanikio ya Bodi 
ni mafanikio kwa niaba ya 
Serikali ya Awamu ya Tano.

 Mafanikio  ya Bodi 
katika kipindi cha miaka 
mitano (2015 hadi 2020).

1.Usajili wa  Makandarasi.
Bodi  imehakikisha 

inasajili Makandarasi 
bora kwa kuzingatia 
vigezo vinavyoendana na  
wakati tulionao ili kupata 
Makandarasi wenye sifa na 
uwezo wa kutekeleza kazi 
za mikataba ya ujenzi wa 
miundombinu  mbali mbali.

Bodi imepata mafanikio 
makubwa katika jukumu la 
usajili wa Makandarasi katika 
kipindi cha miaka mitano 
kwa kuongezeka kwa idadi 
ya Makandarasi waliosajiliwa 
kutoka 8,839 mwaka 2015 
hadi kufikia makandarasi 
11,346 mwezi Juni 2020. 

Kuongezeka kwa idadi ya 
Makandarasi kunatokana na 
Serikali ya awamu ya tano 
kuwekeza sana kwenye 
ujenzi wa miundombinu 
ikiwemo ya barabara, 

madaraja, viwanja vya ndege, 
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) 
na mradi wa kufua umeme 
katika mto Rufiji.

Aidha uwekezaji huu 
mkubwa  katika sekta 
ya ujenzi ni  mafanikio 
makubwa ya kiuchumi katika 
nchi yetu na umeongeza 
ushindani wa Makandarasi 
wenye sifa na hivyo 
kusababisha waajiri, ikiwemo 
Serikali kupata huduma bora 
zenye kuzingatia thamani ya 
fedha inayotumika (value for 
money) katika utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi.

2.Kuratibu shughuli 
na mwenendo wa 
Makandarasi

Bodi inalo jukumu 
la kuratibu shughuli za 
Makandarasi ili kuhakikisha 
kuwa miradi yote ya ujenzi 
inatekelezwa kwa kufuata 
sheria, kanuni na taratibu 
za ujenzi nchini. Ukaguzi wa 
miradi unasaidia kuhakiki 
kuwa kazi zinafanywa na 
Makandarasi waliosajiliwa 
na pia  sheria za ujenzi 
zinazingatiwa katika 
utekelezaji wa miradi husika.

Bodi imepata mafanikio 
makubwa katika utekelezaji 
wa jukumu la kuratibu 
shughuli za Makandarasi 
nchini kwa kufanya ukaguzi 
wa mara kwa mara katika 
miradi ya ujenzi ambapo idadi 
ya miradi inayokaguliwa kwa 
mwaka imeongezeka  kutoka 
miradi 2,300 mwaka 2015 
hadi miradi 3,100  mwaka 
2019/2020. 

Uzingatiaji  wa sheria 
umeongezeka  kutoka 64% 
mwaka 2015 hadi 73% 
mwaka 2020. Hii ni ishara 
ya kwamba kuongezeka 
kwa shughuli za ujenzi 
kumeendana  na uzingatiaji 
wa sheria na hii imeimarisha 
uwekezaji mkubwa wa 
Serikali ya awamu ya tano 
katika miundombinu bora. 

 Bodi imekuwa ikichukua 

BODI YA USAJILI WA MAKANDARASI (CRB)
TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU 

YA TANO 2015 HADI 2020

hatua za kisheria pale 
inapobainika kuwa miradi ya 
ujenzi inatekelezwa pasipo 
kuzingatia sheria za ujenzi. 
Kama mradi wenye kasoro 
unatekelezwa na Mkandarasi, 
Bodi huchukua hatua za 
kisheria kama vile Mkandarasi 
husika kutozwa faini. Aidha 
pale inapobainika kuwa 
mradi unafanywa  na watu 
wasio Makandarasi, Bodi 
huwafikisha mahakamani 
watekelezaji hao pamoja 
na waajiri wao na ujenzi wa 
mradi husika kusimamishwa 
hadi sheria ifuatwe.

Katika kipindi cha 
mwaka 2015 hadi 2020, 

Bodi pia  imefanya zoezi la 
kuhakiki Makandarasi wote 
waliosajiliwa ili kujiridhisha  
kama bado wanazo sifa 
kulingana na madaraja 
walioyosajiliwa. Makandarasi 
ambao wamepoteza 
sifa za kuendelea kuwa 
katika madaraja waliyopo 
walishushwa hadi madaraja 
stahiki na wale waliokutwa 
wamepoteza  sifa za 
kuendelea kuwa makandarasi 
walifutiwa usajili.

 Katika kipindi cha 
mwaka  2015  hadi Julai 
2020, Bodi imefuta jumla ya 
Makandarasi 1794  kutokana 
na makosa mbalimbali. 

3.Kujenga uwezo wa 
Makandarasi.

3.1. Mafunzo
Bodi inao wajibu wa 

kuendeleza Makandarasi 
wazalendo kwa lengo la 
kukuza uwezo wao na 
kuwawezesha kushindana 
katika soko la kazi za 
ujenzi ndani na nje ya 
nchi. Katika kipindi cha 
kuanzia mwaka 2015 hadi 
2020,  Bodi imeboresha  
mafunzo  kupitia mpango 
maalum wa mafunzo 
endelevu kwa Makandarasi 
(Sustainable Structured 
Training Programme 
– SSTP) ulioanzishwa 

mwaka 2001 kwa lengo 
la kutoa mafunzo stahiki 
yanayoendana na wakati na  
kwa kutambua umuhimu 
wa kuwa na Makandarasi 
wenye uwezo na ujuzi wa 
kutosha ili kutekeleza miradi 
mikubwa ya miundombinu 
inayotokana na uwekezaji 
mkubwa wa Serikali ya 
awamu ya tano. 

Katika  kipindi cha 
miaka mitano kumekuwa 
na mafanikio makubwa 
kwa kuwa mafunzo 
yametolewa kwa idadi 
kubwa ya Makandarasi. 
Idadi ya washiriki wa 
m a f u n z o i m e o n g e z e k a  

Muonekano wa maendeleo ya upanuzi wa barabara ya Kimara - Kibaha Km. 19.1 jijini Dar es Salaam kutoka njia mbili hadi nane unaofanywa na Mkandarasi wa ndani Estim Construction Company Limited.

Muonekano wa maendeleo ya ujenzi wa Daraja la Salender jijini Dar es Salaam.


